ภาควิชาวิศวกรรมโยธา คณะวิศวกรรมศาสตร์ ได้จัดโครงการฝึกงานสำรวจ ในระหว่างวันที่ 7-14 มิถุนายน 2567 ณ ศูนย์นันทนาการ ค่ายสมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ ตำบลสมอแข อำเภอเมือง จังหวัดพิษณุโลก โดยได้รับเกียรติจากผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.พลปรีชา ชิดบุรี รองหัวหน้าภาควิชาวิศวกรรมโยธา เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฯ และร.อ.พงศ์พันธ์ พัดจันทร์หอม ผู้ฝึกศูนย์นันทนาการ กล่าวเปิดโครงการฯ และให้โอวาทแก่นิสิต
ซึ่งโครงการฯ ดังกล่าวเป็นส่วนหนึ่งของการเรียนการสอนรายวิชา 304261การสำรวจ (Surveying) และรายวิชา 304362 การฝึกงานสำรวจภาคสนาม (Practical Training in Surveying) ซึ่งเป็นวิชาที่บรรจุอยู่ในหลักสูตรวิศวกรรมโยธา ที่กำหนดให้นิสิตได้เรียนรู้ทางภาคทฤษฎี และการปฏิบัติ ซึ่งในรายวิชาดังกล่าวเป็นการปฏิบัติตามแนวทฤษฎีที่เรียน โดยสภาพปัญหาที่เกิดจากการปฏิบัติจริงนั้น มีมากมายหลายรูปแบบ นิสิตจึงควรได้รับทราบถึงสภาพปัญหา และวิธีการแก้ปัญหาต่าง ๆ เหล่านั้นด้วยตนเองตลอดจนรู้จักการทำงานเป็นทีม และการอยู่ร่วมกัน อันเป็นที่มาของการจัดโครงการฝึกงานสำรวจดังกล่าว โดยมีอาจารย์ภัคพงศ์ หอมเนียม เป็นอาจารย์ผู้รับผิดชอบโครงการฯ
Copyright © Faculty of Engineering Naresuan University. All rights reserved.