สัปดาห์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ ครั้งที่ 23 .... ในวันที่ 16-18 สิงหาคม 2555 ณ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร "จุดประกายความคิด พัฒนาชีวิต ด้วยวิทยาศาสตร์"
คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร ได้รับการมอบหมายจากกระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีให้เป็นศูนย์กลางการจัด งานสัปดาห์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ ในเขตภาคเหนือตอนล่างเป็นประจำทุกปี โดยได้รับทุนสนับสนุนจากกระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี สมาคมวิทยาศาสตร์แห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ และบริษัท ปตท. สำรวจและผลิตปิโตรเลียม จำกัด (มหาชน) และหน่วยงานอื่นๆ
ภายในงานมีกิจกรรมที่น่าสนใจมากมายเช่นกิจกรรมทางวิชาการที่ได้รับความ ร่วมมือจากบุคลากรและนิสิตคณะวิทยาศาสตร์ รวมถึงการเข้าร่วมจัดนิทรรศการจากคณะต่างๆ ภายในมหาวิทยาลัย และหน่วยงานทั้งภาครัฐและเอกชน สำหรับในปีนี้ คณะวิทยาศาสตร์ยังได้ถือโอกาสอันดีนี้เปิดโอกาสให้ผู้เข้าชมงานได้สัมผัสกับ นวัตกรรมทางวิทยาศาสตร์จำนวนมาก ที่ได้คิดและประดิษฐ์โดยบุคลากรคณะวิทยาศาสตร์ รวมถึงเทคโนโลยีการจัดการเรียนการสอน และห้องปฏิบัติการที่ทันสมัย เน้นให้ผู้ร่วมงานได้ทดลองปฏิบัติจริงและกิจกรรมต่างๆ
ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ http://www.sci.nu.ac.th/science-week/2555/index.php
รายละเอียดเอกสารเพิ่มเติมวันที่ลงข่าว 18-07-2555
โดย : นิรันดร กาบบัว