เมื่อวันที่ 15 ธันวาคม 2554 คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร ได้จัดประชุมหารือคณะทำงาน “การทำนุบำรุงศิลปวัฒนธรรม” คณะวิศวกรรมศาสตร์ ขึ้น ณ ห้อง CE230 อาคารวิศวกรรมโยธา คณะวิศวกรรมศาสตร์ เพื่อจัดตั้งศูนย์ทำนุบำรุงศิลปวัฒนธรรม มีวัตถุประสงค์เพื่ออนุรักษ์ภูมิปัญญา
ในด้านงานช่าง โดยให้มีการบูรณาการกับการเรียนการสอนของคณะวิศวกรรมศาสตร์ และเป็นการรวบรวมภูมิปัญญาท้องถิ่นด้านงานช่าง เช่น เครื่องมือ เครื่องใช้พื้นบ้าน ซึ่งเป็นเครื่องมือทำมาหากินของชาวบ้านในสมัยก่อน ตลอดจนให้มีการรวบรวมผลงาน ด้านพระปรีชาสามารถในการทรงงานช่างของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลปัจจุบัน เพื่ออนุรักษ์และเชิดชูและนำข้อมูลเผยแพร่ ให้กับบุคคลที่สนใจได้รับทราบข้อมูลต่อไป
วันที่ลงข่าว 27-12-2554
โดย : นิรันดร กาบบัว