ทีมนิสิตวิศวกรรมเครื่องกล ชั้นปีที่ 4 มหาวิทยาลัยนเรศวร ในชื่อทีม NU Smart Boy ซึ่งประกอบด้วย นายอัครวินท์ ครองไชย, นายธนา เสมารัมย์ และนายสุภาพ มายาง โดยมี ดร.สุเมธ เหมะวัฒนะชัยจากหน่วยวิจัยเทคโนโลยีด้านวิศวกรรมความเที่ยงตรงและการแพทย์ (PMET) ภาควิชาวิศวกรรมเครื่องกล คณะวิศวกรรมศาสตร์ เป็นอาจารย์ที่ปรึกษา และได้รับคำแนะนำด้านการเขียนแผนธุรกิจจากสถานบ่มเพาะวิสาหกิจ (NUBIC) มหาวิทยาลัยนเรศวร ได้ผ่านเข้ารอบ 4 จาก Startup จัดโดยสำนักงานส่งเสริมเศรษฐกิจดิจิทัล กระทรวงดิจิทัลเพื่อเศรษฐกิจและสังคม โดยได้รับเงินรางวัลรวมมูลค่ากว่า 300,000 บาท และได้ไปศึกษาดูงานที่ประเทศสิงคโปร์เป็นระยะเวลา 5 วัน จากผลงาน Meddi เครื่องจ่ายยาประจำบ้าน
วันที่ลงข่าว 28-06-2560
โดย : ศรัณย์ พร้อมเทพ